Giấc Mơ Tuổi Teen
Chào mừng bạn đến với diễn đàn "Giấc mơ tuổi teen" cùng chia sẽ , giao lưu , thảo luận ...... Bạn hãy đăng nhập để tham gia diễn đàn ...
Giấc Mơ Tuổi Teen
Chào mừng bạn đến với diễn đàn "Giấc mơ tuổi teen" cùng chia sẽ , giao lưu , thảo luận ...... Bạn hãy đăng nhập để tham gia diễn đàn ...
Giấc Mơ Tuổi Teen
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Giấc Mơ Tuổi Teen

Các bạn có cảm thấy là mình chọn đúng nghề chưa?

Go down 

Các bạn có cảm thấy là mình chọn đúng nghề chưa? Vote_lcap0%Các bạn có cảm thấy là mình chọn đúng nghề chưa? Vote_rcap
 0% [ 0 ]
Không
Các bạn có cảm thấy là mình chọn đúng nghề chưa? Vote_lcap100%Các bạn có cảm thấy là mình chọn đúng nghề chưa? Vote_rcap
 100% [ 1 ]
Tổng số bầu chọn : 1

Tác giảThông điệp
Admin
Admin
Admin
Admin

Nam Tổng số bài gửi : 1506
Công việc/Sở thích : Vẽ , hát nghe nhạc , iu
Vàng : 22640

Các bạn có cảm thấy là mình chọn đúng nghề chưa? Empty
Bài gửiTiêu đề: Các bạn có cảm thấy là mình chọn đúng nghề chưa?   Các bạn có cảm thấy là mình chọn đúng nghề chưa? Empty27/12/2009, 13:05

[You must be registered and logged in to see this image.](giacmotuoiteen.cow.vn)-Nhiều bạn trẻ trong chúng ta đã từng bâng khuâng đứng trước cổng trường đại học nhưng không có sự hình dung đầy đủ về nghề nghiệp sẽ làm trong tương lai, mặt khác lại không có người từng trải giúp đỡ hướng nghiệp một cách đúng đắn.
Hậu quả là, dù đã có trong tay tấm bằng cử nhân nhưng không ít người phải ngậm ngùi chia tay với những kiến thức đã dùi mài để làm trái ngành, trái nghề...
Học một đằng, làm một nẻo
Có không ít cử nhân, ngoài lý do chưa xin được việc làm theo đúng chuyên ngành đã học, sau khi tốt nghiệp ra trường lại nhận ra rằng việc thu nhận kiến thức trên giảng đường và trong thực tế là một khoảng cách xa, sự nhận biết về chuyên ngành học đã không đúng như thực tế đòi hỏi, thành thử tìm việc làm đúng nghề, đúng nghiệp là quá khó. Tấm bằng đại học lúc ấy trở nên thật vô nghĩa trong tập hồ sơ xin việc. Theo một số liệu thống kê mới đây của Sở Lao động Thương binh và Xã hội thành phố Hà Nội thì có khoảng 30% sinh viên, học sinh tốt nghiệp ra trường có công việc đúng hoặc gần với chuyên ngành được đào tạo, 30% muốn tìm một việc làm khác, 40% chưa tìm được việc làm.[/size]
Cần lắm một định hướng chọn nghề!

Tại hầu hết các trường THPT hiện nay, học sinh lớp 12 bao giờ cũng được nhà trường tạo mọi điều kiện để tốt nghiệp, còn khâu hướng nghiệp cho các em thì không phải trường nào cũng quan tâm đúng mức. Phải đến khi đặt chân vào giảng đường các trường đại học, cao đẳng, gắn lên áo mình phù hiệu sinh viên thì các bạn trẻ mới được tiếp cận với những hoạt động giúp sinh viên nhìn nhận, làm quen với công việc thực tế. Sự gắn kết giữa các trường cao đẳng, đại học với các trường THPT trong việc tư vấn chọn ngành, chọn nghề giúp học sinh vẫn là điều “trong mơ”. Thông tin về các khoa, trường đào tạo các lĩnh vực đến tai, tới mắt học sinh THPT thường rất chung chung. Có những thí sinh thi đại học, thậm chí kể cả sinh viên đang theo học tại các trường cũng chưa hề hình dung được về công việc thực tế mà mình sẽ làm sau khi ra trường. Và chỉ tới khi đi thực tập, nhiều bạn trẻ mới vỡ lẽ: à! Hoá ra chuyên ngành mình học và sau này sẽ làm công việc như vậy!

Vậy ý kiến của các bạn về vấn đề này như thế nào?
https://camnhan.forumvi.com

Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» "Nếu được chọn một con vật bất kì trong rừng làm… thú cưng của mình, bạn sẽ chọn con vật nào? Và đừng quên giải thích vì sao bạn nhé!"
» Cảnh giác add-on FireFox chứa đựng mã độc
» Thầy chùa ngày nay
» minh cam thay that su co don
» Những thứ này đều là bánh gato đúng là nghệ thuật ko có giới hạn